Luật Hoàng Minh
Luật Hoàng Minh

Quy định xử phạt về việc mua bán pháo hoa tết 2020

11/08/2020admin0Bình luận

Quy định xử phạt về việc mua bán pháo hoa tết 2020

Câu hỏi:

Xin chào Luật sư, em có chung tiền với bạn em mua bán pháo banh để chơi tết, em đưa cho bạn em 1,3 triệu để mua 200 viên. Em ngồi dưới sảnh tầng 1 chung cư nhà bạn em để chờ bạn em đi lấy pháo, khi bạn em quay lại thì bị Công an 113 bắt, số lượng 600 viên (tổng trọng lượng là 1,9kg, có giá 3,6 triệu). Khi bị bắt em không biết pháo đó bạn em mua ở đâu hay bán bao nhiêu tiền, em cũng chưa cầm số pháo đó. Công an phường xử phạt vi phạm hành chính em là 7,5 triệu. Đã bị tịch thu pháo rồi em có cần phải nộp nhiều tiền như vậy không? Mong luật sư tư vấn giúp.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Hoàng. Sau khi nghiên cứu chúng tôi trả lời như sau:

Theo quy định tại Thông tư liên tịch 06/2008/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC, pháo nổ được hiểu là các sản phẩm được chế tạo từ các chất có khả năng gây ra phản ứng hóa học nhanh, mạnh, tỏa nhiệt, sinh khí (gọi chung là thuốc pháo), khi có tác động ngoại lực (đốt pháo, ném, phóng,…) sẽ tạo ra tiếng nổ.

Luật Đầu tư 2014 cũng quy định, pháo nổ được xem là hàng cấm, không được phép kinh doanh hay đầu tư. Do đó, cá nhân, tổ chức khi thực hiện việc tàng trữ, mua bán hay vận chuyển, sử dụng pháo nổ thì tùy theo mức độ có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.

Theo điểm d khoản 4 Điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về mức xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về quản lý sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ, pháo và đồ chơi nguy hiểm bị cấm như sau:

“4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

  1. d) Sản xuất, tàng trữ, mua, bán, vận chuyển trái phép pháo, thuốc pháo và đồ chơi nguy hiểm;”

Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn đang ngồi chờ mang pháo về thì đã bị công an bắt giữ, do đó bạn sẽ chỉ bị xử phạt về hành vi tàng trữ, vận chuyển trái phép pháo mà không bị xử phạt về hành vi sử dụng pháo. Căn cứ theo quy định nêu trên thì mức phạt của bạn sẽ dao động từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Công an phường xử phạt bạn 7,5 triệu là hoàn toàn có căn cứ theo quy định của pháp luật.

Nếu bạn vẫn còn vướng mắc một trong những vấn đề nêu trên hãy gọi ngay tới TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT HÌNH SỰ 1900 088 826  để các Luật sư tư vấn hỗ trợ giải quyết.

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn pháp luật Công ty Luật Minh Hoàng.

 

Đánh giá:

(4.78/5) - 9 lượt đánh giá

Bạn cần tư vấn về vấn đề gì?

DANH MỤC
BÀI VIẾT NỔI BẬT
THỐNG KÊ TRUY CẬP

Đang trực tuyến: 4

Hôm nay: 89

Hôm qua: 415

Tất cả: 74853