Luật Hoàng Minh
Luật Hoàng Minh

Các trường hợp không phải mở tờ khai hải quan

10/09/2020admin0Bình luận

Các trường hợp không phải mở tờ khai hải quan

Hỏi:

Xin chào Luật Minh Hoàng ! Tôi đang làm tại công ty sản xuất linh kiện điện tử, nay tôi có 1 lô hàng xuất vào khu phi thuế quan có phải mở tờ khai hải quan không ? Các trường hợp nào không phải mở tờ khai hải quan. Mức nộp phạt của chậm mở tờ khai hải quan. Mong Luật sư tư vấn giúp!

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Hoàng. Sau khi nghiên cứu chúng tôi trả lời như sau:

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 74 Thông tư số 38/2015/TT-BTC quy định: Hàng hóa nhập khẩu phục vụ hoạt động sản xuất sản phẩm xuất khẩu của doanh nghiệp chế xuất (sau đây viết tắt là DNCX) phải thực hiện thủ tục hải quan theo quy định và sử dụng đúng với mục đích sản xuất, trừ các trường hợp sau DNCX được lựa chọn thực hiện hoặc không thực hiện thủ tục hải quan:

- Hàng hoá mua bán giữa các DNCX với nhau;

- Hàng hoá là vật liệu xây dựng, văn phòng phẩm, lương thực, thực phẩm, hàng tiêu dùng mua từ nội địa để xây dựng công trình, phục vụ cho điều hành bộ máy văn phòng và sinh hoạt của cán bộ, công nhân làm việc tại DNCX;

- Hàng hóa luân chuyển trong nội bộ của một DNCX, luân chuyển giữa các DNCX trong cùng một khu chế xuất;

- Hàng hoá của các DNCX thuộc một tập đoàn hay Hệ thống công ty tại Việt Nam, có hạch toán phụ thuộc;

- Hàng hoá đưa vào, đưa ra DNCX để bảo hành, sửa chữa hoặc thực hiện một số công đoạn trong hoạt động sản xuất như: phân loại, đóng gói, đóng gói lại.

Như vậy chỉ 5 trường hợp nêu trên thì bạn có thể lựa chọn thực hiện hoặc không thực hiện thủ tục hải quan. Ngoài ra tất cả các trường hợp khác bạn đều phải thực hiện thủ tục hải quan theo quy định củ pháp luật

Lưu ý đối với trường hợp không làm thủ tục hải quan, DNCX lập và lưu trữ chứng từ, sổ chi tiết việc theo dõi hàng hoá đưa vào, đưa ra theo các quy định của Bộ Tài chính về mua bán hàng hóa, chế độ kế toán, kiểm toán, trong đó xác định rõ mục đích, nguồn hàng hoá.

Tùy theo trường hợp mà công ty sẽ bị xử phạt về hành vi quá thời hạn làm thủ tục hải quan đối với hàng nhập khẩu tại chỗ và hành vi đưa hàng hóa vào sản xuất, tiêu thụ trước khi hàng hóa nhập khẩu được thông quan.

Căn cứ theo khoản 3 điều 1 Nghị định 45/2016/NĐ-CP quy định :

“Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

Không khai, nộp, xuất trình, cung cấp thông tin hồ sơ hải quan đúng thời hạn quy định, trừ vi phạm quy định tại Khoản 3, các Điểm a và b Khoản 4, Khoản 5 Điều này;

Không khai bổ sung đúng thời hạn quy định khi có sự thay đổi thông tin số hiệu container hàng hóa xuất khẩu, cảng xếp hàng, cửa khẩu xuất hàng, phương tiện vận chuyển hàng xuất khẩu;

Khai giá chính thức quá thời hạn quy định đối với trường hợp chưa có giá chính thức tại thời điểm đăng ký tờ khai hải quan.

Không tái xuất đúng thời hạn quy định phương tiện vận tải của cá nhân, tổ chức qua lại khu vực cửa khẩu để giao nhận hàng hóa”.

Nếu Quý khách hàng vẫn còn vướng mắc một trong những vấn đề nêu trên hãy gọi ngay tới TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT THUẾ MIỄN PHÍ 1900 088 826  để các Luật sư tư vấn hỗ trợ giải quyết.

(Trân trọng!) Bộ phận tư vấn pháp luật Công ty Luật Minh Hoàng.

 

Đánh giá:

(5/5) - 3 lượt đánh giá

Bạn cần tư vấn về vấn đề gì?

DANH MỤC
BÀI VIẾT NỔI BẬT
THỐNG KÊ TRUY CẬP

Đang trực tuyến: 3

Hôm nay: 84

Hôm qua: 415

Tất cả: 74848